![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg2tBaPv-4sjxcnBSc6acPwlT1I9KSSn82rhXL19tJk5Bkl6cYG-p0JCQp10EajTPcsf8DncI5UtVn5aiwmmICjBT9845t0nIcR30sG8kNSS92-oEnSbTaTw_s5_dLUGd2HFFtamdwH71lQTFHaOuD6XAc7ZX1E5QYWBXC3o3iNXPyV0cAy-y1SKDoB_zw/s16000/S__9674828_0.jpg)
กุมารเวชศาสตร์ รพ.จุฬาลงกรณ์ สภากาชาดไทย จัดพิธีเปิดและรับมอบห้องเรียนโครงการสอนเด็กเจ็บป่วยเรื้อรัง และศูนย์คอมพิวเตอร์ฯ จาก บริษัท วอลท์ดีสนี่ southeast asia
ฝ่ายกุมารเวชศาสตร์ โรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์ สภากาชาดไทย จัดพิธีเปิดและรับมอบห้องเรียนโครงการสอนเด็กเจ็บป่วยเรื้อรัง และศูนย์คอมพิวเตอร์เพื่อเด็กป่วย จาก บริษัท วอลท์ดีสนี่ southeast asia ซึ่งเล็งเห็นถึงความสำคัญของการพัฒนาการเรียนรู้ และการศึกษา จึงสนับสนุนปรับปรุงสภาพแวดล้อมห้องเรียนของโครงการสอนเด็กเจ็บป่วยเรื้อรัง และศูนย์คอมพิวเตอร์เพื่อเด็กป่วย โดยมี รศ.นพ.รัฐพลี ภาคอรรถ รองผู้อำนวยการฯ ฝ่ายสนับสนุนบริการ เป็นประธานเปิดงาน และ ศ.พญ.ดารินทร์ ซอโสตถิกุล หัวหน้าสาขาวิชาโลหิตวิทยาและมะเร็งในเด็ก ภาควิชากุมารเวชศาสตร์ คณะแพทยศาสตร์ จุฬาฯ กล่าวถึงวัตถุประสงค์ของโครงการฯ และ ดร.ประภาศรี นันท์นฤมิตร หัวหน้าโครงการสอนเด็กเจ็บป่วยเรื้อรังฯ ร่วมพิธีรับมอบ ณ ตึก สก ชั้น 12 โรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjUg2kU0rnIQWS7pkv2_TrCTMvYaTg9NO1uwhDJEcV8IjlyHB83HM9Cad63ksovaATuIcFcshrz90DKqPs2kdmF5rDIBNffnrWkwoOxXaB2_ZE-mIs7fZKcamyz-FRjve856KJ3wmxg1Co2aspluGAuiuj1PJiOKZA1Bio6VbLzrBj_nqQMTDERWKUhrHE/s16000/KCM_3202_0-1024x683.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhRnTvEqtAKhP3hwzRFomOE5VnvYpkVYJX8f4Q6nW_B1KAIuzz_GK2juPaBZhbznVKXr2vFq3ZhwZw_kLgr3jTU-RfABNDZZEcdEDrrfP72Vi8xqXfDcAk7vRw9jWri67gLJtEMbCfhyWZVfjUJxL46xHgtPRkYcRXugbtjjD55uVQKh_CQkAv7ytQYAgk/s16000/KCM_3174_0-1024x683.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhDTDBq6sX8FbsPDcvuL-mlKj6371odFkibyUl9ZKW9d31bXpTFYnxZucvGViBlEPO1F5CRQ0_xJhSChZQinxKxGmyIgsRygQr8UaQPNSn3OAkKEUMud5hl6LcDlJi1M1dDT_jY7ITdPzmFTOO3ZbGLcm-Zy-fpKjQ_2b9JQ6Rp4e2qVvxWrY7Sj89AacY/s16000/KCM_3161_0-1024x683.jpg)
โครงการสอนเด็กเจ็บป่วยเรื้อรัง และศูนย์คอมพิวเตอร์เพื่อเด็กป่วยฯ ก่อตั้งโดยคณาจารย์แพทย์ และนักสังคมสงเคราะห์ ฝ่ายกุมารเวชศาสตร์ โรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์ สภากาชาดไทย ร่วมกับ ศูนย์การพิเศษส่วนกลาง สำนักบริหารงานการศึกษาพิเศษ สำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน กระทรวงศึกษาธิการ เพื่อเด็กเจ็บป่วยเรื้อรังในวัยเรียนที่ต้องเข้ารับการรักษาอยู่ในโรงพยาบาลเป็นเวลานาน ทำให้เกิดปัญหาเด็กขาดเรียน เรียนไม่ทัน ส่งผลให้เด็กต้องเรียนซ้ำชั้น หรือบางรายต้องลาออกจากโรงเรียนกลางคัน เป็นการสูญเสียโอกาสทางการศึกษา
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgVfFpVFM7Nb-ppem3uCNXd29j8jjuafsqbzOSmAd5om_BUXzbX303dN0KVawZ2CS5YZrgUj2D4exH2IqbwsM-F9u6GYE9xqsanEEUQZjC-i1Qf4DM-kIpA62UYcxDJ_a_t5LnEZiNCG69F49S_jcQgIlwBpOmROVYAj13DUA93v1wjANAkf8JRaAqN_oA/s16000/KCM_3253_0-1024x683.jpg)
จึงจัดให้มีโครงการสอนเด็กเจ็บป่วย เพื่อให้เด็กป่วยที่พักรักษาตัวในโรงพยาบาลมีโอกาสได้รับการศึกษาอย่างต่อเนื่อง ช่วยเหลือและลดปัญหาทางการเรียนที่เกิดขึ้น ทำให้เด็กมีพัฒนาการ และเรียนรู้สมวัยอย่างสมดุล ทั้งด้านร่างกาย อารมณ์ จิตใจ ด้านสังคม และสติปัญญา การปรับปรุงสภาพแวดล้อมของห้องเรียน ให้มีสภาพแวคล้อมสวยงาม จะช่วยเพิ่มแรงจูงใจในการเรียนรู้ให้แก่เด็กป่วย โดยการตกแต่งผนัง ประตู และกระจกห้องเรียน ด้วยตัวละครเอกของ เดอะ วอลต์ ดิสนีย์ รวมถึงได้สนับสนุนสื่ออุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ ( Ipad) จำนวน 15 เครื่อง และให้เข้าถึงสื่อเทคโนโลยีการเรียนรู้ของบริษัทวอลท์ดีสนี่ เพื่อให้ผู้ป่วยเด็กได้รับประสบการณ์การเรียนรู้ที่น่าสนใจ และสนุกสนานในยุคดิจิทัล
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjY2OP08rsQuo_2CuLfocKSgJS0h7xZbP4P-l-LcKZclaGgDS1yWwNIJfiaLB2VPlMv4YIzcnHkwuPy9tBCy8sOljiFWz1Lx9Nk8-bf2RtR_9KA5ck9BLPjkqBr6l9aXDgMBNYaQhgjukjTWgzdrTJE0TQsAiMBEsvPekahqz-tbsAZwCi_9uq42C5w4cI/s16000/KCM_3255_0-1024x683.jpg)
No comments:
Post a Comment