สำหรับรางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1 ได้แก่ “ทีม Amplify” เก็บขยะได้ทั้งหมดปริมาณ 16,141 กรัม รวมคะแนน 2,468.1 กรัม และรางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2 ได้แก่ “ทีมอิสระรักษ์โลก” เก็บขยะได้ทั้งหมดปริมาณ 14,933 กรัม รวมคะแนน 1,746.5 คะแนน นอกจากนั้นยังมี “ทีมก้าวหน้า” ตัวแทนศิลปิน นักแสดงจาก 9NAA Production สามารถคว้ารางวัลชนะเลิศในกลุ่มทีมศิลปิน ดารา โดยได้นำเงินรางวัลจำนวน 10,000 บาทมอบให้กับมูลนิธิสโกลารส์ ออฟ ซัสทีแนนซ์ หรือ SOS เพื่อทำประโยชน์ด้านสิ่งแวดล้อมต่อไป
“ทีม MJ” ผู้คว้ารางวัลชนะเลิศ ได้เป็นตัวแทนประเทศไทยไปร่วมแข่งขันเก็บขยะโลก กล่าวว่า “รู้สึกยินดีเป็นอย่างยิ่งที่มีกิจกรรมดีๆ ช่วยสร้างสรรค์สิ่งแวดล้อมและสังคม โดยปกติรับทราบอยู่แล้วว่าสยามพิวรรธน์มีกิจกรรมด้านสิ่งแวดล้อม และมีการบริหารจัดการขยะที่ดีอยู่แล้ว การจัดการแข่งขันกีฬาเก็บขยะจึงเป็นอีกหนึ่งกิจกรรมที่ดีมาก ทำให้คนเข้าถึงเรื่องการแยกขยะได้ง่ายขึ้น และช่วยสร้างความตระหนักรู้ให้คนหันมาให้ความสำคัญกับการแยกขยะได้มากขึ้น”
งานนี้ยังได้รับความสนใจจากศิลปินนักแสดงสายรักษ์โลกอย่าง “โตโน่-ภาคิน คำวิลัยศักดิ์” ซึ่งได้รวมกลุ่มกับเพื่อนมาร่วมแข่งขันชิงแชมป์ลุ้นเป็นตัวแทนประเทศไทย นอกจากนั้นยังมีศิลปิน นักแสดง และเซเลบริตี้ อาทิ ศิลปินสังกัด GMMTV อินดี้- ธนทัต ตันจรารักษ์ ,จาว่า-พบธรรม หรรษา, เรียวตะ โอมิ The Face Men Thailand Season 2 ฯลฯ มาร่วมสนุกกับกิจกรรมแข่งขันเก็บขยะอีกมากมาย
ภายในงานยังมีกิจกรรมด้านสิ่งแวดล้อมต่างๆ อีกมากมาย อาทิ นิทรรศการให้ความรู้เกี่ยวกับการบริหารจัดการขยะแบบครบวงจร นิทรรศการแสดงผลงานจากการนำขยะพลาสติกมารีไซเคิล และอัพไซเคิลเป็นผลิตภัณฑ์ใหม่ การนำเสนอนวัตกรรมด้านสิ่งแวดล้อมด้วยการนำของเสียจากอุตสาหกรรมสิ่งทอมาแปรสภาพเป็นเสื้อผ้าใหม่ กิจกรรม นำขยะมาแลกเครื่องดื่มสูตรพิเศษบรรจุในกระป๋องอะลูมิเนียมรีไซเคิล Can Café กิจกรรม Workshop DIY แปลงขยะเป็นงานอาร์ต กิจกรรม Greenery Recycle Bike ปั่นจักรยานบีบอัดกระป๋องเพื่อลดพื้นที่ขยะ และ กิจกรรม Mini Live! จาก วงละอองฟอง , Last idol Thailand มาร่วมสร้างสีสันและความบันเทิงให้กับงานอีกด้วย
No comments:
Post a Comment