![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiG6483kawKQvQNI5gW7DbnN0JH6tMN51E7X_gGNcpkinKekwUQqOkoty8F1PG4SBQYB3JCSy-WDdEuUfuUTAnBtyabxFYEhevDvbxcjqg8QQ2fOSUcrG1b6gWOpqJQw4qJo_DQuVkwfpure-7H1_kNYYKPNP0dg2qc_XAlvdR-pbuqEttENRedP7cwEQ/s16000/1686805920659_copy_967x693.jpg)
นายวิทัย รัตนากร ผู้อำนวยการธนาคารออมสิน มอบเงินสนับสนุนโครงการการพัฒนาทักษะความคิดเชิงระบบผ่านการเขียนรหัส (Coding) แก่รองศาสตราจารย์ ดร.เสถียร ธัญญศรีรัตน์ อธิการบดีสถาบันเทคโนโลยีปทุมวัน เพื่อส่งเสริมให้สถาบันการศึกษามีแนวทางจัดการเรียนการสอนรูปแบบใหม่ที่ทันสมัย รองรับการเรียนรู้และการประกอบอาชีพสาขาอุตสาหกรรมหุ่นยนต์อัตโนมัติและที่เกี่ยวข้องในศตวรรษที่ 21 ให้กับนักศึกษาระดับอาชีวศึกษา สังกัดสถาบันการศึกษาภาคกลาง 5 จำนวน 500 คน ทั้งนี้การเขียน Coding เป็นทักษะที่ช่วยให้ผู้เรียนสามารถคิดอย่างเป็นเหตุเป็นผล เกิดทักษะการวางแผนในการแก้ปัญหา ผ่านรูปแบบการเรียนรู้ที่หลากหลาย อาทิ การฝึกทักษะผ่านการเล่นเกมที่แฝงด้วยความรู้เชิงการเขียนโปรแกรม และเวทีการแลกเปลี่ยนเรียนรู้ประสบการณ์ ที่ผู้เรียนได้ลงมือปฏิบัติ เรียนรู้อย่างสนุก ไม่น่าเบื่อ เป็นต้น โดยผู้ที่ผ่านการฝึกอบรมในหลักสูตรนี้จะมีทักษะที่เป็นเลิศ พร้อมสำหรับการทำงาน และเป็นที่ต้องการสำหรับอุตสาหกรรมสมัยใหม่ ณ ธนาคารออมสิน สำนักงานใหญ่ เมื่อเร็วๆ นี้
No comments:
Post a Comment